Bảo hiểm Nhà tư nhân Bảo Việt

Add to wishlistAdded to wishlistRemoved from wishlist 217
Thêm đánh giá của bạn

Bảo hiểm Nhà Bảo Việt

Bảo hiểm Nhà Bảo Việt

Báo giá bảo hiểm Nhà tư nhân

vnđ

đ

Phí bảo hiểm chỉ mang tính chất tham khảo. Chi tiết vui lòng đăng ký tư vấn

ĐĂNG KÝ TƯ VẤN

Bảo hiểm nhà tư nhân Bảo Việt chi trả cho những trường hợp rủi ro xảy ra với ngôi nhà và/ hoặc tài sản bên trong

Bảo hiểm Nhà tư nhân Bảo Việt
Bảo hiểm Nhà tư nhân Bảo Việt

Mô tả

Bảo hiểm Nhà tư nhân Bảo Việt

Với mỗi người Việt, ngôi nhà là niềm tự hào, là tài sản giá trị về cả tinh thần và vật chất. Chương trình Bảo hiểm nhà tư nhân của Bảo Việt sẵn sàng đồng hành và bảo vệ toàn diện cho mái ấm gia đình bạn trước mọi rủi ro, cháy, nổ, giông, bão, lũ lụt, trộm cướp …

CƠ SỞ PHÁP LÝ

Bảo hiểm nhà tư nhân có bắt buộc không?

Theo quy định của Pháp Luật thì chủ sở hữu căn hộ chung cư bắt buộc phải mua bảo hiểm cháy nổ cho căn hộ của mình. Tuy nhiên, cũng có quan điểm khác cho rằng trách nhiệm mua bảo hiểm cháy nổ chung cư thuộc về Chủ đầu tư xây dựng của dự án chung cư đó. Để làm rõ thêm về vấn đề Bảo hiểm nhà tư nhân có bắt buộc mua hay không và nếu có thì trách nhiệm thuộc về chủ căn hộ hay thuộc về Chủ đầu, chúng ta cùng tham khảo ý kiến của Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn luật sư TP. Hồ Chí Minh:

“Thứ nhất, Chủ đầu tư có trách nhiệm tham gia bảo hiểm cháy nổ bắt buộc đối với các dự án đầu tư xây dựng. Cụ thể, điều kiện để đưa các dự án xây dựng chung cư vào khai thác, bàn giao cho người mua căn hộ sử dụng thì Chủ đầu tư phải đảm bảo đáp ứng các điều kiện nhất đinh, trong đó có điều kiện phải đảm bảo vấn đề an toàn và phòng chống cháy nổ. Theo quy định tại Điều 38 và Điều 39 Thông tư 02/2016/TT-BXD thì chủ đầu tư và chủ sở hữu nhà chung cư có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc theo những quy định của pháp luật về phòng cháy, chữa cháy và pháp luật về kinh doanh bảo hiểm.”

“Thứ hai, theo văn bản pháp luật hướng dẫn gần đây nhất thì Chủ căn hộ chung cư cũng phải có trách nhiệm mua bảo hiểm cháy nổ cho căn hộ của mình. Căn cứ vào khoản 1 Điều 2, khoản 1 điều 3 Nghị định 23/2018/NĐ-CP và khoản 9 Phụ lục II Nghị định 79/2014/NĐ-CP thì cơ quan, tổ chức và cá nhân có nhà chung cư phải mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc tại các doanh nghiệp bảo hiểm kinh doanh nghiệp vụ bảo hiểm cháy, nổ theo quy định pháp luật.”

Do đó, cư dân đang sở hữu nhà chung cư có trách nhiệm phải mua bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc theo quy định; Bảo hiểm cháy nổ chung cư hay Bảo hiểm nhà tư nhân là loại hình bảo hiểm có thời hạn một năm. Hàng năm, khi hết hạn bảo hiểm thì hợp đồng sẽ được tiếp tục gia hạn cho các năm tiếp theo. Đối với trường hợp dự án nhà chung cư đang thuộc quyền sở hữu của chủ đầu tư (chưa được chuyển giao cho cư dân) thì chủ đầu tư phải thực hiện nghĩa vụ này. Còn khi căn hộ đã được bàn giao cho người mua nhà thì trách nhiệm mua bảo hiểm nhà tư nhân thuộc về chủ sở hữu hiện tại của căn hộ chung cư đó.

Đối với các trường hợp thuộc đối tượng bắt buộc phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc mà cố tình không mua thì bị xử phạt theo quy định tại khoản 2 Điều 46 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, cụ thể nếu có một trong những hành vi sau đây thì sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng:

Bảo hiểm nhà tư nhân Bảo Việt

PHẠM VI BẢO HIỂM

Với Bảo hiểm nhà tư nhân của Bảo hiểm Bảo Việt, căn nhà của bạn sẽ được bảo vệ toàn diện, không chỉ đối với các rủi ro thiệt hại do cháy nổ gây ra, mà còn đối với các rủi ro đặc biệt khác giúp bạn luôn an tâm với căn nhà của mình mọi lúc, trước mọi tình huống không ngờ tới.

Nguyên tắc chung trong giải quyết quyền lợi bảo hiểm nhà tư nhân là Bảo hiểm Bảo Việt sẽ chi trả cho khách hàng số tiền bồi thường tương ứng với giá trị tổn thất thực tế đối với căn nhà. Giả sử căn nhà của bạn có giá trị 3 tỷ đồng. Sau khi xảy ra một vụ hỏa hoạn làm bong tróc một bức tường và làm cháy cánh cửa, tổng số tiền để khôi phục lại bức tường và thay thế cửa hết 100 triệu đồng. Khi đó, Bảo Việt sẽ chi trả lại cho bạn số tiền tương ứng với giá trị tổn thất thực tế là 100 triệu đồng

ĐỐI TƯỢNG ĐƯỢC BẢO HIỂM

Phần 1: Ngôi nhà được bảo hiểm

Ngôi nhà được bảo hiểm trong phạm vi Đơn bảo hiểm này phải đáp ứng các tiêu chuẩn cụ thể tùy theo một trong hai loại hình sau:
(1) NHÀ CHUNG CƯ với các điều kiện:
– Chiều cao từ 5 tầng trở lên;
– Thời gian từ khi hoàn thiện xây dựng và đưa vào sử dụng không
quá 25 năm cho đến ngày đơn bảo hiểm bắt đầu có hiệu lực.

(2) NHÀ LIÊN KÊ, BIỆT THỰ với các điều kiện:
– Đường vào nhà rộng tối thiểu 4 m hoặc đảm bảo được sự tiếp cận của phương tiện cứu hỏa trong trường hợp xảy ra sự cố cháy, nổ;
– Thời gian từ khi hoàn thiện xây dựng và đưa vào sử dụng không
quá 25 năm cho đến ngày đơn bảo hiểm bắt đầu có hiệu lực.

Phần 2: Tài sản bên trong

Là toàn bộ tài sản nằm trong khu vực ngôi nhà thuộc địa điểm bảo hiểm được ghi trên GCNBH.

Phần 3: Chi phí mở rộng cho việc thuê nhà sau tổn thất

Mở rộng bồi thường cho NĐBH chi phí thuê nhà mà NĐBH phải chi trả trong một khoảng thời gian cần thiết để khôi phục lại ngôi nhà bị tổn thất.

LOẠI TRỪ BẢO HIỂM

Tài Sản Loại Trừ

Bảo Việt không bảo hiểm cho:
– Các tài sản đã được bảo hiểm theo loại hình/ HĐBH khác;
– Tài sản không thuộc sở hữu của NĐBH/ Thành viên trong gia
đình của NĐBH; (Không có quyền lợi bảo hiểm liên quan)
– Các tài sản đã dỡ bỏ, cất giữ trong kho, hết giá trị sử dụng;
– Trang sức, tiền các loại, tác phẩm nghệ thuật, bản vẽ, mô hình, huân chương, sách quý, chứng khoán, giao ước hoặc tài liệu dưới mọi hình thức, vật nuôi… (Thường là những tài sản không định giá được) (Chi tiết theo QTBH);
– Tài sản cá nhân: quần áo và các đồ vật cá nhân được thiết kế để mặc, sử dụng hoặc mang theo người (bao gồm nhưng không giới hạn ở điện thoại di động và máy tính xách tay);
– Và các tài sản loại trừ khác được quy định trong QTBH.

Nguyên Nhân Loại Trừ

Bảo Việt không chịu trách nhiệm bồi thường đối với:
– Tổn thất gây ra, bắt nguồn bởi:

  • Gây rối, quần chúng nổi dậy, bãi công, sa thải công nhân;
  • Nguyên liệu vũ khí hạt nhân;
  • Sử dụng vũ khí chiến tranh;
  • Phóng xạ ion hoá, nhiễm phóng xạ từ nhiên liệu hạt nhân
    hoặc từ chất thải hạt nhân do đốt cháy nguyên liệu hạt nhân;
  • Ô nhiễm, nhiễm bẩn, hao mòn;
  • Chiến tranh, khủng bố;
  • NĐBH không thực hiện việc đóng phí theo quy định.

Thông tin bổ sung

Quyền lợi: Bảo hiểm Nhà tư nhân Bảo Việt

Thiệt hại hoặc tổn thất ngôi nhà

Theo giá trị ngôi nhà

Mất mát hoặc hư hỏng tài sản bên trong

Theo giá trị tài sản kê khai

Rủi ro được bảo hiểm

A. CHÁY (do nổ hoặc bất kỳ nguyên nhân nào khác) nhưng loại trừ:
a. Động đất, núi lửa hoặc các biến động thiên nhiên khác
b. Tổn hại do:
i. tài sản tự lên men, tỏa nhiệt hoặc tự cháy, hoặc
ii. tài sản bị đốt cháy theo lệnh của cơ quan công quyền
iii. cháy do lửa ngầm dưới đất
c. Tổn hại gây ra bởi hoặc do hậu quả của việc cháy rừng, cây bụi, đồng cỏ, hoang mạc hoặc rừng nhiệt đới hoặc đốt dọn đất dù ngẫu nhiên hay không.
SÉT ĐÁNH
Chỉ bồi thường cho tổn hại cho tài sản được bảo hiểm do sét đánh trực tiếp (làm thay đổi hình dạng hoặc bốc cháy)

B. NỔ
Thiệt hại xảy ra đối với các trang thiết bị sử dụng duy nhất cho mục đích sinh hoạt nhưng loại trừ những thiệt hại gây ra do động đất, núi lửa phun hoặc các biến động khác của thiên nhiên.

C. GIÔNG, BÃO, LŨ LỤT (BAO GỒM NƯỚC BIỂN TRÀN)
Bảo Việt bồi thường các thiệt hại xảy ra do GIÔNG, BÃO, LŨ LỤT (BAO GỒM NƯỚC BIỂN TRÀN) nhưng loại trừ:
i. tổn thất hoặc thiệt hại gây ra bởi lún hoặc sụt lở đất,
ii. tổn thất hoặc thiệt hại đối với ngôi nhà trong quá trình xây dựng, xây dựng lại hoặc sửa chữa (trừ khi các cửa ra vào, cửa sổ và các cửa khác đã hoàn thiện để ngăn chặn được các rủi ro này), mái hiên, rèm che, biển hiệu, ti vi và ăng ten đặt ngoài trời, các thiết bị hàng không, cột ăng ten và tháp ngoài trời hoặc các máy móc trang thiết bị ngoài trời bao gồm cả cổng và hàng rào;

D. VỠ HOẶC TRÀN NƯỚC TỪ CÁC BỂ CHỨA NƯỚC, THIẾT BỊ CHỨA NƯỚC HOẶC ĐƯỜNG ỐNG DẪN NƯỚC
Bảo Việt bồi thưởng cho các thiệt hại tài sản do vỡ hoặc tràn nước từ các bể chứa nước, thiết bị chứa nước hoặc đường ống dẫn nước, nhưng loại trừ:
a. Đối với Ngôi nhà, tổn thất hoặc thiệt hại:
i. xảy ra khi Ngôi nhà chưa được trang bị các thiết bị liên quan,
ii. gây ra bởi lún hoặc sụt lở đất;
b. Đối với Tài sản bên trong: thiệt hại gây ra cho chính các bể chứa nước, thiết bị chứa nước hoặc đường ống dẫn nước.

E. VA CHẠM VỚI NGÔI NHÀ
Bảo Việt bồi thường cho các thiệt hại do VA CHẠM VỚI NGÔI NHÀ bởi các phương tiện đường bộ, ngựa hoặc gia súc không thuộc sở hữu hoặc quyền kiểm soát của NĐBH hay bất kỳ thành viên gia đình nào sống cùng với NĐBH.

F. TRỘM CƯỚP
Bảo Việt bồi thường cho các thiệt hại cho tài sản và ngôi nhà do trộm cướp với điều kiện CÓ DẤU HIỆU SỬ DỤNG VŨ LỰC VÀ ĐỘT NHẬP VÀO HOẶC TẨU THOÁT KHỎI NGÔI NHÀ, hoặc cố gắng đột nhập vào hoặc tẩu thoát khỏi Ngôi nhà.

Điều khoản mở rộng

-Thuê nhà sau tổn thất

Bảo Việt bồi thường cho các chi phí hợp lý để NĐBH thay đổi chỗ ở tạm thời như thuê nhà nơi khác hoặc bồi thường cho NĐBH tổn thất tiền thuê nhà mà NĐBH phải gánh chịu trong thời gian cần thiết để phục hồi lại ngôi nhà.

Số tiền bồi thường sẽ không vượt quá 5% giới hạn bồi thường cho phần ngôi nhà và không vượt quá 30 ngày trong suốt thời hạn được bảo hiểm.

Đánh giá (0)

Đánh giá của người dùng

0.0 out of 5
0
0
0
0
0
Viết đánh giá

Hiện tại không có đánh giá nào

Bắt đầu đánh giá “Bảo hiểm Nhà tư nhân Bảo Việt”

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Enable registration in settings - general
Shopping cart